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MAMLAKA YA KUTATHMINI ASASI ZA ELIMU NA USAILI WA VYETI NCHINI KENYA 

KNQA 

 

MWONGOZO WA KUTOA HUDUMA 

 

Lengo Kuu 

Wanaofuzu wawe na ushindani na watambulike kote duniani ili kuboresha hadhi ya Kenya kimafunzo 

 

Mwongozo wa Utendaji 

Kubuni na kusimamia mwongozo wa kitaifa kuhusu wanaofuzu, kusajili na kuidhinisha wanaofuzu, kutambua na kuainisha 

viwango vya wanaofuzu na kubuni mfumo unaovipa vyeti ushindani na kutambulika kimataifa. 

 

Maadili Yanayoongoza Utekelezaji 

Uadilifu 

Uwajibikaji 

Ubora 

Umuhimu 

Ubunifu 

Usawa 

 

 

         AHADI YETU 

        Kuboresha hali ya baadaye ya Kenya 
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UTANGULIZI 

MAMLAKA YA KUTATHMINI ASASI ZA ELIMU NA USAILI WA VYETI NCHINI KENYA, KNQA 

 

Mamlaka ya kutathmini asasi za elimu na usaili wa vyeti nchini (KNQA) iliasisiwa mwaka wa 2015 kama inavyotakiwa kwa mujibu 

wa sheria nambari 22 ya 2014 inayotoa mwongozo wa kitaifa kuhusu wanaofuzu nchini (KNQF) na kanuni za KNQF mwaka wa 

2018. KNQA ilianzishwa ili kuratibu na kuoanisha vitengo mbalimbali vya elimu na kubuni hifadhi ya maelezo yote kuhusu 

wanaofuzu katika viwango mbalimbali nchini. 

Mwongozo huu unalenga kufahamisha umma kuhusu majukumu na huduma zinazotolewa na KNQA na itatumika kama mkataba 

baina ya KNQA na umma. Ni tamko la hadharani kuhusu kujitolea kwa mamlaka hii kutoa huduma bora kwa umma kwa wakati na 

kwa namna ifaayo. Kwa hivyo kutekelezwa kwa yaliyomo kwenye mwongozo huu kutasaidia kuhimiza utoaji wa huduma thabiti na 

kwa wakati ufaao na kutatumika kama kigezo cha kuhakikisha maadili na utaalamu uzingatiwa katika utoaji huduma kwa umma. 

Mwongozo huu utaweka Imani ya umma kwa mamlaka hii, utaiweka mamlaka hii katika nafasi nzuri ya ushindani na kuendeleza 

kujitolea kwake katika kuzalisha ushirikiano ufaao na washikadau wengine pamoja na kuhakikisha utoaji wa huduma za KNQA 

unatimiza matarajio ya wateja na washirika wake. 

Tuna jukumu la kutekeleza na kuwajibikia na hivyo nawataka wafanyikazi wote kujitolea kutimiza ahadi ya KNQA kwa umma kwa 

kufanya kazi pamoja kwa ushirikiano. 

Dkt. Kilemi Mwiria, 

Mwenyekiti, Baraza la KNQA. 
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Dibaji 

Mamlaka ya kutathmini asasi za elimu na usaili wa vyeti nchini (KNQA) ni mwezeshaji mkuu katika utendaji wa viwango mbalimbali 

katika sekta ya elimu nchini kuanzia elimu ya msingi hadi taasisi za mafunzo ya kiufundi na vyuo vikuu pamoja na taasisi za utafiti. 

Halmashauri hii huhakikisha viwango bora vya kufuzu vinadumishwa; kwa kusajili na kuidhinisha taasisi zinazotoa vyeti vya kufuzu, 

asasi za kutoa mafunzo ya kitaaluma, mashirika ya nje ya kutathmini ubora wa mafunzo pamoja na mashirika yanayotathmini na 

kusimamia mitihani kitaifa na kimataifa. 

Ili kuafikia malengo ya KNQA, kanuni mbalimbali za usimamizi zimebuniwa. Kanuni hizo zinahusisha; Mikakati ya utendaji ya 

KNQA, Mwongozo wa utendakazi wa kila mwaka, bajeti ya matumizi, utaratibu wa uagizaji na mwongozo huu wa utoaji huduma 

kwa umma/wateja. Mwongozo thabiti wa utoaji huduma kwa umma/wateja huwa umejengeka kwenye msingi wa kuzingatia malengo 

ya shirika na wanaolengwa na huduma zinazotolewa. Kadhalika, hutambua mfumo ufaao wa mawasiliano, namna bora ya kuhudumia 

wateja na haki na majukumu ya wateja. 

Mwongozo huu unatoa maelekezo ya namna ya kushughulikia masuala yanayoibuliwa na wateja kwa nia ya kuhakikisha waajiriwa wa 

KNQA wanawajibikia majukumu yao. Kwa sababu hiyo, mwongozo huu wa utoaji huduma unalenga kuhimiza maadili na ukweli 

katika utoaji huduma na kuhakikisha uwajibikaji katika kushughulikia wateja ili kuhakikisha kuna mtagusano na uhusiano mzuri kati 

ya wateja/umma na KNQA. 

Dkt.  Juma Mukhwana, HSC, 

Mkurugenzi Mkuu/Afisa Mkuu Mtendaji – KNQA. 
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MWONGOZO WA UTOAJI HUDUMA KWA MTEJA/UMMA 

 

1. Malengo ya  Mwongozo; 

a) Kuwapa wateja habari kamilifu na kwa wakati ufaao kuhusu huduma zinazotolewa na KNQA, 

b) Kuainisha haki na majukumu ya wateja wetu, 

c) Kueleza namna wateja wanavyoweza kuwasilisha malalamishi na kutoa mapendekezo kuhusu utoaji huduma, 

d) Kutoa majibu kwa haraka, kikamilifu na kitaalamu. 

e) Kuwashughulikia wateja kwa heshima, 

f) Kutoa habari kamilifu na zinazoeleweka kuhusu jukumu letu. 

2. Jukumu la Mwongozo; 

Jukumu la KNQA ni kubuni na kudumisha mwongozo wa kitaifa kuhusu wanaofuzu nchini (KNQF). Katika kutekeleza jukumu hilo, 

KNQA:  

Huidhinisha taasisi zinazotoa vyeti vya kufuzu na kusajili vyeti hivyo; hutambua na kuoanisha viwango vya kufuzu kitaifa na 

kimataifa; hutoa mwongozo wa utambuaji wa ujuzi na maarifa yaliyopatikana nje ya shule au bila mafunzo rasmi (RPL); hubuni 

rekodi ya kitaifa kuhusu wasomi (NLRD); hubuni mwongozo wa kutathmini viwango vya wanafunzi kutimiza malengo 

yanayohitajika nchini (KCATs); huchapisha miongozo, kanuni na maelekezo kuhusu kufuzu nchini; huweka vigezo na viwango vya 

kutathmini wanaofuzu kwa kuzingatia ujuzi, maarifa, mtazamo na maadili yao; kujenga Imani katika mfumo wa kitaifa wa kufuzu 

unaochangia katika uchumi wa taifa na unaolenga kuleta uwiano miongoni mwa mashirika mbalimbali yanayosimamia na kuongoza 

utendaji katika sekta ya elimu na mafunzo. 
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3. Kauli inayoongoza Utoaji Huduma Bora 

KNQA imejitolea kusajili wanaofuzu nchini na kuidhinisha taasisi zote zinazotoa vyeti, kuboresha mifumo ya kutahini na ubora wa 

viwango vya wanaofuzu ili kuafikia viwango vya kimataifa na kuhimiza ushirikiano ili kuwapa nafasi nzuri za ajira wanaofuzu kutoka 

mafunzo tofauti. Ili kuafikia lengo hilo, usimamizi wa KNQA utahakiki na kutathmini upya mwongozo huu kila mwaka ili 

kuhakikisha unafaa kama kigezo cha kufanikisha maendeleo endelevu katika uchumi na jamii kwa jumla. 

 

4. Majukumu Makuu 

 

     Wateja wetu wateule wanatarajia huduma zifuatazo kutoka kwetu; 

 

 

Nambari                         Huduma       Wajibu Wako Ada/Malipo          Muda 

   1.        Maswali na majibu ya moja kwa moja Tembelea afisi au upige 

simu 

 

  Hakuna       Dakika 5  

 

   2. Kujibu Ujumbe Ulioandikwa 

 

Wasiliana kwa Kuandika    Hakuna Siku 5 za kazi 

 

   3. Kuthibitisha Ujumbe Ulioandikwa 

Umepokelewa 

 

Wasiliana kwa Kuandika    Hakuna Siku 3 za kazi 

 

   4. Kutambua na Kuoanisha viwango vya kufuzu 

vya Wakenya 

 

Kutuma maombi 

 

 Ksh. 5,000 Siku 14 za kazi 

   5. Kutambua na Kuoanisha viwango vya kufuzu 

vya Raia wa Kigeni 

 

Kutuma maombi 

 

 Ksh.10,000 Siku 14 za kazi 

   6. Kuthibitisha vyeti vya kufuzu vya Raia wa 

Kigeni  

Kuwasilisha vyeti vya 

Kufuzu kutathminiwa 

 

Ksh. 3,000 Siku 60 za kazi 

   7. Kuthibitisha vyeti vya kufuzu vya Wakenya Kuwasilisha vyeti vya Ksh. 1,000 Siku 60 za kazi 
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Kufuzu kutathminiwa 

 

   8. Mfumo wa kutathmini viwango vya 

wanafunzi kutimiza malengo yanayohitajika 

nchini (KCATs) 

 

Kutuma maombi kwa 

tathmini ya KCATS 

 

Ksh. 5,000 Siku 14 za kazi 

   9. Uhamishaji na uoanishaji wa kozi kwa 

waliofuzu nchini Kenya 

 

Kuwasilisha vyeti vya 

kufuzu vya humu nchini 

 

Ksh. 5,000   Siku 7 za kazi 

 

  10. Uhamishaji na uoanishaji wa kozi kwa walio 

na vyeti vya kufuzu kutoka nje ya nchi 

 

Kuwasilisha vyeti vya 

kufuzu kwa aliyefuzu nje ya 

nchi 

  

Ksh. 15,000 Siku 21 za kazi 

  11. Uhamishaji na uoanishaji wa kozi kwa raia 

wa kigeni waliofuzu 

 

Kuwasilisha ombi la 

kuhamisha kozi na raia wa 

kigeni 

 

Ksh. 10,000 Siku 21 za kazi 

  12. Taasisi kupata idhini ya kutathmini viwango 

vya wanafunzi kutimiza malengo ya mafunzo 

yanayohitajika nchini (KCATs) 

 

Taasisi kuwasilisha ombi 

kupata idhini ya kutathmini 

viwango vya wanafunzi 

kutimiza malengo ya 

mafunzo yanayohitajika 

nchini (KCATs) 

 

Ksh. 10,000 Siku 30 za kazi 

  13. Kupata idhini ya KCATS kwa kila kozi Kuwasilisha ombi la Kupata 

idhini ya KCATS kwa kila 

kozi  

 

Ksh. 5,000 Siku 30 za kazi 

  14. Kuthibitisha uhalali wa vyeti kwenye orodha 

ya waliofuzu nchini, KNLRD 

Kuwasilisha ombi 

 

   Hakuna Papo hapo 
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  15. Kupakia majina ya wasomi katika orodha ya 

waliofuzu nchini Kenya 

  

Wasilisha rekodi za msomi 

 

   Hakuna Papo hapo 

   16. Kutathmini ujuzi na maarifa aliyonayo 

mhusika asiye na mafunzo rasmi, RPL 

 

Wasilisha ombi la ujuzi 

wako kutathminiwa katika 

kituo cha mafunzo ya 

kiufundi kilichoidhinishwa 

 

Bado 

haijaafikiwa 

Siku 14 za kazi 

   17. Kesi za rufaa 

i) Malalamishi rasmi 

ii) Uamuzi wa rufaa 

iii) Majibu kwa maombi ya rufaa 

 

Kuwasilisha maombi au 

malalamishi kwa kuandika 

 

 

 

Hakuna 

Hakuna 

Hakuna 

 

Siku 14 za kazi 

Siku 90 za kazi 

  Siku 7 za kazi 

18. Kutoa kibali kwa taasisi zinazotoa vyeti kwa 

waliofuzu 

 

Wasilisha ombi 

 

Ksh. 10,000 Siku 60 za kazi 

19. Kutoa kibali kwa taasisi zinazotoa vyeti kwa 

wanaofuzu katika kozi za kigeni 

 

Wasilisha ombi kupitia 

NAQMIS 

 

Ksh. 20,000 Siku 90 za kazi 

20. Kuidhinisha mashirika ya kutathmini ubora 

wa taasisi za mafunzo  

 

Wasilisha ombi 

 

Ksh. 30,000 Siku 60 za kazi 

21. Kuidhinisha shirika la kusimamia mifumo ya 

kutathmini ujuzi wa wanafunzi na mitihani 

 

Wasilisha ombi 

 

Ksh. 30,000 Siku 60 za kazi 

22. Kuidhinisha shirika la kusimamia taaluma 

husika 

 

Wasilisha ombi 

 

Ksh. 10,000 Siku 60 za kazi 

23. Kusajili katika orodha ya KNQF wanaofuzu 

kitaifa, wanaofuzu baada ya kusomea 

Wasilisha ombi 

 

Ksh. 10,000 Siku 60 za kazi 
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sehemu ya kozi zao au baada ya kukamilisha 

kozi za muda mfupi  

 

24. Kusajili vyeti vya waliofuzu nje ya nchi 

kwenye orodha ya KNQF 

 

Wasilisha ombi 

 

Ksh. 100,000 Siku 60 za kazi 

25. Kusajili kwenye orodha ya KNQF vyeti vya 

wanaofuzu baada ya mafunzo ya kitaaluma  

 

Wasilisha ombi 

 

Ksh. 10,000 Siku 60 za kazi 
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5. Viwango vya Ubora wa Huduma 

Kwa mujibu wa kifungu cha 22 cha sheria ya KNQA ya 2014 na kanuni za KNQA, tumejitolea 

kutoa huduma zinazoambatana na vigezo vifuatavyo; 

 

a)  Kuthibitisha ujumbe uliotumwa na mteja umepokelewa kwa muda usiozidi siku 7.  

b)  Kujibu maswali ya wateja kama ilivyonakiliwa kwenye mwongozo huu wa utoaji 

huduma. 

c) Kuwepo kuhudumia wateja kila Jumatatu hadi Ijumaa kuanzia saa mbili asubuhi hadi saa 

kumi na moja jioni. 

 

6.  Iwapo utawasiliana nasi kupitia kwa simu au baruapepe, tarajia kuwa: 

a) Tutajibu simu yako haraka iwezekanavyo. 

b) Tutapatikana kwa urahisi na tutakujibu kwa utaalamu. 

c) Tutakueleza jina la anayekuhudumia na alipo anapokuhudumia. 

d) Tutakuhudumia kwa heshima na tutakuwa wa usaidizi kwako wakati wote. 

e) Tutajibu maswali yako kulingana na uwezo wetu na iwapo hatutaweza kufanya hivyo 

mara moja, tutachukua maelezo kukuhusu na kuwasiliana nawe baadaye. 

 

7. Wajibu wetu kwa Wateja wetu  

a) Kutoa huduma na/au habari zinazohitajika kwa wakati ufaao. 

b) Kutekeleza sera zisizo na ubaguzi kwa yeyote anayehitaji huduma zetu. 

f) Kurahisisha mfumo wa utendaji wetu ili mteja afurahie kutagusana nasi. 

g) Kuhimiza mawasiliano yanayozingatia kumzungumzia na kumsikiliza mteja katika 

viwango vyote. 

h) Kutoa maelezo muhimu kwa mteja kila yanapohitajika. 

i) Kushughulikia malalamishi yote yanayopokelewa kwa muda ulioratibiwa. 

 

8. Haki zako kama Mteja wetu 

KNQA itajizatiti kudumisha haki zako kama mteja wetu kwa mujibu wa katiba ya Kenya ya 

2010 na sheria zinazosimamia utoaji wa huduma zetu. 

Kama mteja wetu mteule, una haki ya kutarajia viwango vya juu vya huduma kutoka kwetu na 

suluhisho kwa malalamishi yoyote utakayokuwa nayo kuhusu huduma zetu. 

Hii ni kumaanisha kuwa una haki ya; 

a) Kupata maelezo sahihi kuhusu huduma zote utakazohitajika kutoka kwetu. Haya 

yanahusu kupata maelekezo kuhusu namna ya kupata huduma zetu, muda unaostahili 

kusubiri kabla ya maombi yako kushughulikiwa na maelezo kuhusu ada zozote 

unazostahili kulipa. 

b) Usiri wa habari unazowasilisha kwa KNQA kulindwa na kusalia faraghani. 
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9.  Jukumu lako kama Mteja wetu 

Ili kutuwezesha kukuhudumia vyema kama tulivyojitolea kufanya, tunatarajia wateja wetu; 

c) Watadumisha maadili, utaalamu, ukweli na heshima wanapotagusana na wafanyikazi 

wetu. 

d) Wataipa KNQA habari sahihi na kwa wakati ufaao. 

e) Watajibu haraka iwezekanavyo wanapohitajika kutoa maelezo yoyote na KNQA. 

f) Hawatatoa zawadi zozote ili kushawishi wafanyikazi wetu au kutarajia mapendeleo 

yoyote kutoka kwetu. 

g) Watazingatia sheria zote ikiwepo ile ya KNQA ya 2014 na kanuni nyingine 

zinazosimamia utendakazi na utoaji huduma za KNQA kama inavyohitajika, na 

h) watalipa ada zitakazohitajika. 

 

10. Utaratibu wa kushughulikia Malalamishi 

Wateja walio na malalamishi, maoni au mapendekezo yoyote wanastahili kuyawasilisha 

ifuatavyo; 

Mteja anaweza kutuma malalamishi au mapendekezo yake kupitia kwa anwani ya mkurugenzi 

mkuu kupitia kwa sanduku la posta, simu, ujumbe mfupi au anwani ya baruapepe iliyotolewa. 

Kwa kutumbukiza barua kwenye visanduku vya kuwasilishia mapendekezo au kuripoti visa vya 

ufisadi vilivyo katika afisi kwenye makao makuu ya KNQA. Ithibati kuwa habari kutoka kwa 

mteja zimepokelewa itatolewa kwa muda usiozidi siku 5 baada ya habari hizo kupokelewa. 

 

NAMNA YA KUWASILIANA NASI 

Namna ya kuwasilisha habari, kupokea majibu na maelezo muhimu 

 

Kuwasilisha habari kwa kuandika 

 

Ukituma barua, ujumbe kupitia baruapepe au fax, tutahakikisha; 

 

a) Umepata majibu kikamilifu kwa muda usiozidi siku 7. 

a) Tumeweka jina la anayekuhudumia, nambari ya kutambulisha huduma (inapohitajika) na 

anwani nyingine (simu, fax, baruapepe) tunapotuma majibu. 

 

Wanaotembelea afisi zetu 

 

Ukifika katika afisi zetu; 

a) Utahudumiwa kwa haki na habari na maelezo yako za siri yatasalia faraghani. 

b) Utahudumiwa kwa wakati uliotengewa. 
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c) Utahudumiwa kwa heshima na usawa. 

 

Ili kutusaidia kukuhudumia vyema Zaidi 

 

Unaweza kutusaidia kukupa huduma bora kwa; 

a) Kuipa KNQA maelezo sahihi na kwa wakati ufaao. 

b) Kuhakikisha unatuma nakala za stakabadhi zote zinazohitajika unapotuma maombi yako. 

c) Kutaja nambari sahihi inayotumika kutambulisha huduma unayofuatilia kila mara 

unapowasiliana nasi. 

d) Kutoa mapendekezo kuhusu kiwango cha huduma unazopokea. 

 

 

Majibu 

Unakaribishwa kutoa maoni na mapendekezo kuhusu mwongozo huu wa utoaji huduma ili 

kutujuza tunavyoweza kuboresha huduma zetu katika siku za usoni. 

 

 

Nambari Njia ya 

Mawasiliano 

Namna ya Kuwasiliana 

nasi 

Viwango vya Huduma zetu 

1. Simu 

 

 

 

 

 

Makao Makuu, 

Jumba la NACOSTI, 

Ghorofa ya 4, 

Nambari:+254-020-210 0272 

Tovuti: www.knqa.go.ke 

Baruapepe: 

knqa.go.ke@gmail.com 

 

MUDA: 

Saa Mbili Asubuhi hadi Saa 

Kumi na Moja Jioni 

 

Jumatatu hadi Ijumaa 

 (Isipokuwa wikendi na 

Sikukuu za Umma) 

Kujibu simu haraka 

iwezekanavyo na kutoa majibu 

kwa maswali ya wateja. 

 

http://www.knqa.go.ke/
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2. Kutembelea afisi 

zetu 

Afisi za KNQA zinapatikana 

katika makao makuu kwenye 

ghorofa ya 4 ya jumba la 

NACOSTI, eneo la Upper 

Kabete, kutoka barabara ya 

Waiyaki way. 

 

 

MUDA: 

Saa Mbili Asubuhi hadi Saa 

Kumi na Moja Jioni 

 

Jumatatu hadi Ijumaa 

 (Isipokuwa wikendi na 

Sikukuu za Umma) 

Tunalenga kujibu maswali 

yanayoulizwa na 

wanaotembelea afisi zetu mara 

moja. 

 

Iwapo hilo halitawezekana, 

tunaweza kuomba kupiga simu 

au kutoa majibu kwa 

kukuandikia baadaye (Kupitia 

baruapepe au simu.) 

 

  

 

Kwa maoni au mapendekezo tuma barua kwa 

Mkurugenzi Mkuu/Afisa Mkuu Mtendaji 

Mamlaka ya kutathmini asasi za Elimu na Usaili wa vyeti vya Elimu nchini (KNQA)  

Jumba la NACOSTI, ghorofa ya 4 

Eneo la Upper Kabete kutoka Barabara ya Waiyaki 

S.L.P 72635-00200, Nairobi, Kenya 

Mhudumu wa Mteja: 020-2100272 

Kwa habari na maelekezo Zaidi tembelea www.knqa.go.ke  

Muda wa Kuhudumu 

Jumatatu – Ijumaa 

Saa Mbili Asubuhi hadi Saa Kumi na Moja Jioni 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

http://www.knqa.go.ke/
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MALALAMISHI NA MAJIBU 

 

KNQA inathamini na iko tayari kupokea majibu kutoka kwako, iwe ni malalamishi, maoni 

mapendekezo au maswali kama namna ya kuboresha utoaji wetu wa huduma. Malalamishi 

yanaweza kuwasilishwa kwa KNQA kupitia njia zifuatazo: 

 

Kuwasilishwa moja kwa moja: Jumba la NACOSTI ghorofa ya 4, Simu: +254-020-2100272; 

 

Ripoti kuhusu huduma ambazo hazijatolewa kwa mujibu wa viwango vilivyotajwa kwenye 

mwongozo huu inastahili kutolewa kwa: 

 

Kitengo cha kupokea Malalamishi: (complaints@knqa.go.ke) 

 

Iwapo bado hautakuwa umeridhika na huduma tuma malalamishi kwa: 

directorgeneral@knqa.go.ke au knqa.go.ke@gmail.com  

 

Na iwapo utahitaji malalamishi yako kushughulikiwa zaidi, tafadhali wasiliana na afisi ya 

Ombudsman kupitia: complain@ombudsman.go.ke.  

 

 

 

mailto:directorgeneral@knqa.go.ke
mailto:knqa.go.ke@gmail.com
mailto:complain@ombudsman.go.ke

